ความพยายามเท่านั้น จะจบได้ การเขียนงานนั้น ต้อง สมาธิ ต่อเนื่อง เวลาที่ทุกคนหลับ เราตื่นมาทำงาน เวลาเพื่อนสนุก เราสนุกได้ ตามได้ แต่เราต้องสำนึกเสมอว่า ภาระเราคือ การเรียน ยังไม่จบ อย่าสะสมทุนการบ้าน สะสมงาน ดังนั้น ทฤษฎีที่ใช้ได้ดี คือ ทฤษฎี 2 minutes คิดได้ต้องทำเลย ภายใน 2 นาที ...มันจะหายเหนื่อและมีความปิติ เมื่อเราจบการศึกษา...รวมทั้งคนที่คอยให้กำลังใจเราก็มีความสุขกับเรา อย่าลืมขอบคุณเขาหละ...